Câu hỏi:

Ngày 1/10/2010, tôi được UBND huyện quyết định cho giữ chức danh Phó chỉ huy trưởng Ban CHQS xã Húc Động, được hưởng phụ cấp thâm niên. Đến ngày 15/2/2019, tôi trúng tuyển giữ chức danh Chỉ huy trưởng Ban CHQS xã Húc Động cho đến nay. Vậy cho hỏi: Tôi có được cộng dồn tính thâm niên từ cấp phó lên cấp trưởng không? Có được tính hưởng phụ cấp thâm niên cộng dồn vào phụ cấp thâm niên khu vực không? Hiện nay xã tôi là xã loại II, thuộc xã đặc biệt khó khăn.
Ngày hỏi 20/11/2019

Lĩnh vực: Nội vụ
Công dân: Tiến
Xã Húc Động, huyện Bình Liêu, tỉnh Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

- Về việc cộng dồn tính thâm niên từ Phó chỉ huy trưởng Ban CHQS lên Chỉ huy trưởng Ban CHQS:

Căn cứ Điều 21 Luật Dân quân tự vệ 2009 thì Ban Chỉ huy quân sự cấp xã gồm Chỉ huy trưởng là thành viên Ủy ban nhân dân cấp xã; Chỉ huy phó; Chính trị viên, Chính trị viên phó là cán bộ kiêm nhiệm.

Căn cứ Điều 18 Nghị định số 03/2016/NĐ-CP ngày 05/01/2016 của Chính phủ về việc quy định chi tiết và biện pháp thi hành một số điều của Luật Dân quân tự vệ quy định về phụ cấp thâm niên:

"1. Cán bộ Ban chỉ huy quân sự cấp xã có thời gian công tác liên tục từ đủ 60 tháng trở lên được hưởng phụ cấp thâm niên. Mức phụ cấp như sau: Sau 5 năm (đủ 60 tháng) công tác liên tục thì được hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) hoặc phụ cấp hằng tháng hiện hưởng; từ năm thứ 6 trở đi mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

2. Cán bộ Ban chỉ huy quân sự cấp xã nếu có thời gian công tác liên tục ở các ngành được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề nghiệp thì được cộng nối thời gian đó với thời gian làm cán bộ Ban chỉ huy quân sự cấp xã để tính hưởng phụ cấp thâm niên."

Đối chiếu với các quy định trên và theo thông tin độc giả đã cung cấp thì ông được tính cộng nối thời gian để tính hưởng phụ cấp thâm niên khi ông được bổ nhiệm chức danh công chức Chỉ huy trưởng quân sự cấp xã.

- Về việc tính hưởng phụ cấp thâm niên cộng dồn vào phụ cấp thâm niên khu vực:

Phụ cấp khu vực được quy định tại Thông tư số 11/2005/TTLT-BNV-BLĐTBXH-BTC-UBDT ngày 05/01/2005 của Bộ Nội vụ, Bộ Lao động Thương binh và Xã hội, Bộ Tài chính và Ủy ban dân tộc. Tuy nhiên hiện không có quy định về "tính hưởng phụ cấp thâm niên cộng dồn vào phụ cấp thâm niên khu vực" như độc giả đã hỏi.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 0
Đã truy cập: 0

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.